Al'amuran Yau Da Kullum

Abin da ya sa Kiristocin Orthodox ke Bikin Kirsimeti a Watan Janairu

Kiristocin Orthodox na gudanar da bukukuwan Kirsimeti da sauran shagulgula da ake gudanarwa a ƙasashe da dama, wasu ma a Afirka.

Kiristocin Orthodox na gudanar da bukukuwan Kirsimeti da sauran shagulgula da ake gudanarwa a Ƙasashe da dama, wasu ma a Afirka. Hoto / AFP

Daga: Staff Reporter

Kiristocin Orthodox na gudanar da bukukuwan Kirsimeti da sauran shagulgula da ake gudanarwa a Ƙasashe da dama, wasu ma a Afirka.

A Ƙasar Habasha, an gudanar da tsayuwar Dare a jajibirin Kirsimeti na Ranar Litinin kuma mabiya addinin Kirista sun halarci taron Coci a Ranar Talata.

Kiristocin Orthodox su na bikin Kirsimeti a Ranar 7 ga Janairu, bisa ga lissafin Kalandar Julian.

Sauran ƙungiyoyin Kirista su na bin Kalandar Gregorian, su na bikin Kirsimeti a Ranar 25 ga Disamban kowace shekara.

A Addis Ababa, masu ibadar sun kunna Kyandir kuma su na bin jagorancin limamai, waɗanda suka rera waƙoƙin Ruhaniya.

Jama’a sun sanya fararen Tufafi, alamar tsarki da kariya daga mugayen abubuwa. kamar yadda yake a al’adarsu.

A Addis Ababa, masu ibadar sun kunna Kyandir kuma su na bin jagorancin limamai, waɗanda suka rera waƙoƙin Ruhaniya. 

“Ya na da kyau sosai kasancewa cikin wannan al’ummar Kirista. Ina fata dukkan matasan su zo nan su yi murna tare da mu,” in ji Kibir Girma, wata mata ‘yar shekara 23, kamar yadda ta shaida wa manema labarai a lokacin taron ibadar a Addis Ababa.

Kiristocin na Orthodox su na bikin Kirsimeti ta hanyar haɗuwa tare da danginsu da abokansu don yin Liyafa.

Kiristocin na Orthodox su na bikin Kirsimeti ta hanyar haɗuwa tare da danginsu da abokansu don yin liyafa.

An gudanar da irin wannan bukuwan a Masar da Eritriya, waɗanda ke da Kiristocin Orthodox masu yawa.

Kiristocin Masar su na bikin Kirsimeti na Orthodox.

A Ƙasar Masar, an gudanar da wani taron majami’a na bikin jajibirin Kirsimeti a Cocin Arch Michael Coptic da ke babban birnin Alƙahira.

Kiristocin Masar sun halarci bikin jajibirin Kirsimeti a Cocin Orthodox a Cocin Michael Coptic da ke birnin Alkahira. Hoto / AFP

Shagulgulan biki sun yi kyau a tsakanin mahalartan da suka taru a Majami’u a faɗin Masar.

Salahuddeen Muhammad

Salahuddeen Muhammad

About Author

Ɗanjarida, marubuci, mai manufar bunƙasa harshen Hausa da al'adar da ba ta yi karan-tsaye a addini ba.

Leave a comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Labarai Masu Nasaba

Al'amuran Yau Da Kullum

Qatar: Yawon Buɗe Ido na Bunƙasa a Gabas ta Tsakiya

Ƙasar Qatar ta sami kusan baƙi 730,000 a watan Janairu da Fabrairu na shekarar 2023, ƙaruwar kashi 347 a kowace
Al'amuran Yau Da Kullum

Mutum Mafi Tsufa a Duniya ya Mutu!

John Alfred Tinniswood ya mutu ne ranar Litinin a gidan kula da tsofaffi na Southport da ke Ƙasar Ingila. An